Ô tô rẽ phải khi đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

0
12

Ô tô rẽ phải khi đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền? Khi nào đèn đỏ được rẽ phải? Trường hợp nào thì được vượt đèn đỏ? Đây đều là những câu hỏi nhận được rất nhiều sự quan tâm của mọi người liên quan tới các lỗi vi phạm của ô tô khi tham gia giao thông.

Nếu không nắm kỹ sẽ khiến bạn có nguy cơ bị xử phạt nặng thậm chí bị tước giấy phép lái xe, thu giữ phương tiện. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng có thể nắm hết các điều luật hay nhanh chóng cập nhật những thay đổi mới. Nhưng các bạn yên tâm, vì tôi sẽ giúp các bạn làm điều đó.

Ở bài viết này tôi sẽ cập nhật mức phạt ô tô rẽ phải khi rẽ phải, những trường hợp ô tô có thể vượt đèn đỏ, cùng những luật quy định khi tham gia giao thông có đèn đỏ.

Ô tô được rẽ phải trong trường hợp nào?

Căn cứ vào điểm b khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, tín hiệu đỏ là cấm đi. Do đó, người tham gia giao thông phải dừng lại khi thấy đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ.

Tuy nhiên, một số trường hợp sau đây mà người tham gia giao thông HOÀN TOÀN được phép di chuyển khi đèn đỏ:

  • Khi có hiệu lệnh của cảnh sát giao thông cho phép rẽ, Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; Hiệu lệnh của đèn tín hiệu; Hiệu lệnh của biển báo hiệu; Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường. (Điều 4 Quy chuẩn kỹ thuật 41:2019/BGTVT)
  • Khi có đèn xanh báo hiệu ưu tiên cho phép lưu thông được lắp đặt kèm theo.
  • Khi có biển báo hiệu cho phép các xe lưu thông được lắp đặt kèm theo – Biển được phép rẽ phải khi đèn đỏ.
  • Khi thấy vạch kẻ đường – loại vạch mắt võng: Trường hợp không có biển cũng như đèn giao thông thì người tham gia giao thông cần tuân thủ theo vạch kẻ đường là vạch mắt võng. Khi đi trên vạch mắt võng, bắt buộc phải rẽ, không được dừng đỗ hay đi thẳng. (Quy chuẩn kỹ thuật 41:2019/BGTVT)
  • Tại các nút giao thông có tiểu đảo phân luồng cho phép rẽ phải, người điều khiển phương tiện được phép rẽ phải ngay cả khi đèn tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ.
Trưởng hợp Ô tô được rẽ phải khi tham gia giao thông

Ô tô rẽ phải khi đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Quy định về rẽ phải khi đèn đỏ chỉ áp dụng cho những trường hợp cụ thể như đã nêu trên. Nếu người điều khiển phương tiện rẽ phải khi không được phép và vi phạm quy định, họ sẽ bị xử phạt theo quy định hiện hành và trực tiếp không giống như các lỗi vi phạm khác có thể kiểm tra phạt nguội ô tô cụ thể:

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì trường hợp lỗi rẽ phải khi đèn đỏ trái quy định sẽ bị xử phạt tiền từ 4.000.000 – 6.000.000 đồngtước quyền sử dụng GPLX từ 1 – 3 tháng đối với xe ô tô, các loại xe tương tự xe ô tô.

Xử phạt ô tô khi đèn đỏ rẽ phải

Các trường hợp được vượt đèn đỏ

Căn cứ Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, người vi phạm lỗi vượt đèn đỏ sẽ không bị phạt trong một số trường hợp sau:

  • Vượt đèn đỏ trong tình huống cấp thiết.
  • Vượt đèn đỏ do phòng vệ chính đáng.
  • Vượt đèn đỏ do sự kiện bất ngờ.
  • Vượt đèn đỏ do sự kiện bất khả kháng.

Đọc thêm bài viết: Ô tô vượt đèn đỏ, đèn vàng bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008, xe ưu tiên khi đi làm nhiệm vụ sẽ không bị hạn chế tốc độ, được phép tiếp tục di chuyển kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ. Trong đó, các xe ưu tiên bao gồm:

  • Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
  • Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
  • Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
  • Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật.
Xe ưu tiên làm nhiệm vụ được phép tiếp tục di chuyển kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ

Tóm lại, ô tô rẽ phải khi đèn đỏ sẽ bị phạt, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn cao và gây mất trật tự an toàn giao thông. Vì thế mỗi người tham gia giao thông cần ý thức được trách nhiệm của bản thân, tuân thủ luật giao thông để bảo vệ bản thân và cộng đồng.

Những câu hỏi thường gặp

Dưới đây là một số câu hỏi thường gặp về chủ đề “Ô tô rẽ phải khi đèn đỏ” mà nhiều tài xế có thể quan tâm và theo dõi.

Có thể khiếu nại nếu bị phạt rẽ phải khi đèn đỏ không?

Có thể khiếu nại nếu bị phạt rẽ phải khi đèn đỏ nếu bạn cho rằng mình không vi phạm luật giao thông. Bạn cần làm đơn khiếu nại và gửi đến cơ quan chức năng có thẩm quyền dựa theo khoản 1 và 2 Điều 6 của Thông tư số 153/2011/TT-BTC,

Làm thế nào để tránh vi phạm luật giao thông khi rẽ phải?

Để tránh vi phạm luật giao thông khi rẽ phải, bạn cần lưu ý:

  • Quan sát kỹ tín hiệu đèn giao thông.
  • Quan sát cẩn thận xung quanh trước khi rẽ phải.
  • Bật đèn xi nhan báo hiệu trước khi rẽ.
  • Nhường đường cho người đi bộ và các phương tiện khác đang di chuyển.

Rẽ phải khi đèn đỏ có nguy hiểm gì không?

Rẽ phải khi đèn đỏ tiềm ẩn nhiều nguy cơ như:

  • Va chạm với các phương tiện khác đang di chuyển theo hướng đèn xanh.
  • Va chạm với người đi bộ đang băng qua đường.
  • Gây ùn tắc giao thông.

Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận